TDEDKICK.COM

กรานาด้า

( Granada )


website : http://www.granadacf.es/
No. Name Type Join Out
23 ฆอร์เก้ โมลิน่า ผู้เล่น 2020-08-25 -
19 อังเคล มอนโตโร่ ผู้เล่น 2017-07-15 -
16 บิคตอร์ ดิอาซ ผู้เล่น 2017-07-04 -
20 คาร์ลอส บัคก้า ผู้เล่น 2021-07-13 -
3 เซร์คิโอ เอสกูเดโร่ ผู้เล่น 2021-08-31 -
4 มักซีม โกนาลงส์ ผู้เล่น 2020-08-11 -
2 ซานติอาโก้ อาริอาส ผู้เล่น 2021-08-30 2022-06-30
21 รูเบน โรคีน่า ผู้เล่น 2021-08-21 -
35 Andorinha ผู้เล่น 2020-01-27 -
11 ดาร์วิน มาชีส ผู้เล่น 2019-07-28 -
17 กินี ผู้เล่น 2017-07-01 -
10 อันโตนิโอ ปูเอร์ตัส ผู้เล่น 2017-07-01 -
13 อารอน เอสกานเดลล์ ผู้เล่น 2017-07-09 -
18 หลุยส์ อับราม ผู้เล่น 2021-08-01 -
22 โดมิงกอส ดูอาร์เต้ ผู้เล่น 2019-07-14 -
1634 อาเดรียน มาริน ผู้เล่น 2021-02-01 -
5 ลุยส์ มิลลา ผู้เล่น 2020-08-04 -
6 เคร์มาน ซานเชซ ผู้เล่น 2017-07-04 -
44 คิงสลี่ย์ โฟบี้ ผู้เล่น - -
1 Luis Maximiano ผู้เล่น 2021-08-17 -
8 ยาน บรีซ ผู้เล่น 2019-07-18 -
9 หลุยส์ ซัวเรซ ผู้เล่น 2020-10-02 -
- เนย์เดร์ โลซาโน่ ผู้เล่น 2019-07-01 -
15 การ์ลอส เนบา ผู้เล่น 2019-08-15 -
14 Monchu ผู้เล่น 2021-07-16 -
7 อัลแบร์โต้ โซโร่ ผู้เล่น 2020-09-01 -
- โรเบร์ต โมเรโน โค้ช 2021-07-01 -
9864 อันโตญีน ผู้เล่น 2020-02-24 -
8206 Ricard Sanchez ผู้เล่น 2021-08-30 -
28 Pepe Sanchez ผู้เล่น 2020-07-01 -
38 Daniel Plomer ผู้เล่น 2020-11-01 -
28 Raul Torrente ผู้เล่น - -
30 Angel Jimenez ผู้เล่น - -
26 Isma Ruiz ผู้เล่น - -
43 Rafa Romero ผู้เล่น - -
31 Cheikh Kane Sarr ผู้เล่น - -
Tournament Join Out
Copa del Rey 2020-12-14 2021-04-17
LaLiga 2021-08-12 2022-05-22
Club Friendlies 2020-12-31 2021-12-30

ประวัติ : กรานาด้า

กรานาด้า (Granada) ชื่อเต็ม (Granada Club de Futbol) อยู่เมืองกรานาด้า แคว้นอันดาลูเซีย ก่อตั้งขึ้นในวันที่ 14 เมษายน ค.ศ. 1931 เดิมทีชื่อ เรเครอาติโบ่ เด กรานาด้า (Recreativo de Granada) โดยมี จูลิโอ โลเปซ เฟร์นันเดซ (Julio Lopez Fernandez) เป็นประธานสโมสร ซึ่งดำรงตำแหน่งอยู่ในสถานะประธานาธิบดี และได้ร่วมหารือกับคณะกรรมการรัฐบาลให้จัดตั้งเป็นสโมสรฟุตบอลขึ้นมา ในปี ค.ศ. 1931 สโมสรได้เข้าร่วมแข่งขันฟุตบอลภูมิภาคอย่างเป็นทางการครั้งแรกในวันที่ 6 ธันวาคม ด้วยชัยชนะ เดปอร์ติโบ ฆาเอน ไป 2 ประตูต่อ 1 นับว่าเป็นชัยชนะแรกของประวัติศาสตร์สโมสร แล้วก็จบซีซั่นนั้นด้วยอันดับที่ 2 พร้อมกับเลื่อนชั้นขึ้นไปเล่น เซกุนด้า ภูมิภาค ช่วงเริ่มต้นฤดูกาลใหม่ สโมสรได้มีการเปลี่ยนแปลงประธานสโมสรใหม่ เป็น กาเบรียล มอร์ซิโญ่ ราย่า (Gabriel Morcillo Raya) และในปี ค.ศ. 1932-1933 ก็ได้สร้างสถิติที่ยิ่งใหญ่ที่สุดให้กับสโมสร จากการเอาชนะ เฆเรซ เอฟซี ไป 11 ประตูต่อ 0 นับว่าเป็นชัยชนะที่มากที่สุดในประวัติศาสตร์ ต่อมาในปี 1940-1941 กรานาด้า ก็คว้าแชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น ได้เป็นครั้งแรก แล้วก็ก้าวขึ้นไปเล่นลีกสูงสุด ก่อนที่จะร่วงหล่นไปจบในอันดับที่ 10 จากการแข่งขันทั้งหมด 14 ทีม เลยทำให้ กรานาด้า รอดตกชั้นแบบหวุดหวิด

หลังจากนั้นก็เล่นนอยู่บนลีกสูงสุดอีก 2 ปี ก็ต้องตกชั้นมาเล่น เซกุนด้า ดิวิชั่น แล้ว กรานาด้า ก็ใช้เวลาอยู่ตรงนั้นนานถึง 12 ปี ก่อนที่จะคว้าขึ้นมาเล่นลีกสูงสุดได้ในปี ค.ศ. 1956-1967 ฐานะทีมแชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น และในปี ค.ศ. 1958-1959 กรานาด้า ก็ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศโกปาเดลเรย์ แต่แล้วก็ทำได้ที่สุดด้วยการจบในตำแหน่งรองแชมป์ แต่ก็ถือว่าเป็นความสำเร็จที่สุดของสโมสรเหมือนกันสำหรับทีมโนเนมระดับเล็ก ถัดมาอีก 2 ปี กรานาด้า ก็ต้องตกชั้นไปอีก หลังจากจบในอันดับที่ 16 เพราะช่วงเวลานั้นมีการแข่งขันอยู่บนลีกสูงสุดเพียง 18 ทีมเท่านั้น ต่อมาสโมสรก็ได้มีการปรับเปลี่ยนผู้จัดการทีม และมีการซื้อนักเตะเข้ามาเสริมทัพ สุดท้าย กรานาด้า ก็ตะเกียดตะกายขึ้นมาเล่นบนลีกสูงสุดได้ด้วยการจบในอันดับที่ 2 แต่ก็ลงแข่งขันได้เพียงปีเดียวก็ร่วงลงไปอีก แล้วในถัดมาก็ระเบิดฟอร์มเก่งด้วยการเถลิงคว้าบัลลังค์แชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น ทำให้ กรานาด้า ขึ้นมาใหม่ โดยใช้เวลาเพียงปีเดียวเหมือนกัน พอถึงช่วงปลายปี ค.ศ. 1975 กรานาด้า ก็ตกลงไปอยู่ที่เดิม ต่อมาทางสมาพันธ์ฟุตบอลสเปนได้ปรับโครงสร้างการแข่งขันใหม่ ทำให้ปี ค.ศ. 1981 ตกไปอยู่ดิวิชั่น 3 แต่ก็ใช้เวลาพัฒนาทีมได้ไม่นานก็ขึ้นมาอยู่ เซกุนด้า ดิวิชั่น ได้ และวนเวียนอยู่ ดิวิชั่น 3 กับ เซกุนด้า ดิวิชั่น อีก 2 หน ก่อนที่จะจ่มดิ่งอยู่ ดิวิชั่น 3 ยาวนานถึง 13 ปี แย่ไปกว่านั้น คือจ่มลึกถึงดิวิชั่น 4 อีก 4 ปี ก่อนที่จะหวนขึ้นมาดิวิชั่น 3 ได้ในปี ค.ศ. 2006-2007 หลังจากนั้น พาโว ซานซ์ (Paco Sanz) ก็เข้ามาเป็นประธานสโมสรคนใหม่ และมีการสนับสนุนมากมาย ทั้งการบิรหารพื้นสนามและงบประมานในการจัดซื้อนักเตะเข้ามาร่วมทีม ถัดมาอีก 4 ปี ก็สามารถก้าวขึ้นสู่ดิวิชั่น 2 หรือ เซกุนด้า ดิวิชั่น ได้ในรอบ 22 ปี แล้วในปี ค.ศ. 2010-2011 กรานาด้า ก้าวขึ้นไปนั้นก็จบในอันดับที่ 5 ของตารางคะแนน เซกุนด้า ดิวิชั่น พร้อมกับได้สิทธิในการเข้าร่วมแข่งขันเพลย์รอบเลื่อนชึ้น จนในที่สุดสโมสรก็ทำได้สำเร็จตามเป้าหมายที่วางไว้ แล้วก็ใช้เวลาอยู่บนลีกสูงสุดได้นานถึง 6 ปี ก่อนที่จะตกชึ้นลงไปในฐานะทีมท้ายตาราง หลังจากก็ปรับรูปแบบการเล่นใหม่จนถึงปี ค.ศ. 2018-2019 ก็ก้าวขึ้นมาอยู่บนเวทีระดับประเทศอย่าง ลาลีก้า สเปน อีกครั้ง ปัจจุบัน กรานาด้า อยู่ภายใต้การคุมทีมของ ดีเอโก้ มาร์ติเนซ (Diego Martinez)

เกียรติประวัติแชมป์ทั้งหมดของ กรานาด้า หรือ “เอล กรานา” : ระดับประเทศ แชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น (1 สมัย), รองแชมป์โกปาเดลเรย์ (1 ครั้ง), แชมป์ เซกุนด้า ดิบิซิออน หรือ ดิวชั่น 2B (3 สมัย), แชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน หรือ ดิวิชั่น 3A (3 สมัย) ตั้งแต่ก่อตั้งสโมสร ในปี ค.ศ. 1931 ถึง ปัจจุบัน กรานาด้า ลงแข่งขันไปแล้วทั้งหมด 86 ฤดูกาล ได้แก่ ลาลีก้า สเปน 24 ฤดูกาล, เซกุนด้า ดิวิชั่น 33 ฤดูกาล, เซกุนด้า ดิบิซิออน 22 ฤดูกาล, เตร์เซร่า ดีบีซีออน 5 ฤดูกาล และลงแข่งขันในรายการภูมิภาคอีก 2 ฤดูกาล

ตั้งแต่ ปี ค.ศ. 1984 เป็นต้นมา มีสปอนเซอร์เข้ามาสนับสนุนสโมสรมากมาย อาทิเช่น (Ressy) และ (La General) ปี ค.ศ. 1984-1987, (Umbro) และ (Puleva) ปี ค.ศ. 1987-1990, (Joma) และ (Citroen) ปี ค.ศ. 1990-1992, (Lotto) และ (CC Neptuno) ปี ค.ศ. 1992-1993, (Lotto) ปี ค.ศ. 1993-1994, (Lotto) และ (Sierra Nevada 95) ปี ค.ศ. 1994-1995, (Lotto) และ (Cervezas Alhambra) ปี ค.ศ. 1995-1996, (Kelme) และ (Cervezas Alhambra) ปี ค.ศ. 1996-1998, (Joma) และ (Jimesa) ปี ค.ศ. 1998-2000, (Joma) และ (La General) ปี ค.ศ. 2000-2003, (Bemiser) และ (Caja Rural) ปี ค.ศ. 2003-2004, (Elements) และ (Agua Sierra Cazorla) ปี ค.ศ. 2004-2005, (Umbro) และ (Puertas Castalla) ปี ค.ศ. 2005-2006, (Umbro) และ (CajaSur) ปี ค.ศ. 2006-2007, (Patrick) และ (CajaSur) ปี ค.ศ. 2007-2009, (Macron) และ (Coviran) ปี ค.ศ. 2009-2010, (Legea) และ (Caja Granada) ปี ค.ศ. 2010-2012, (Luanvi) และ (Caja Granada) ปี ค.ศ. 2012-2014, (Joma) และ (Solver) ปี ค.ศ. 2014-2016, (Joma) และ (Energy King) ปี ค.ศ. 2016-2018, (Errea) ปี ค.ศ. 2018-2019, (Nike) และ (Winamax) ปี ค.ศ. 2019-2023 ( Updated : 19-4-2020 )

Top Goal Player