TDEDKICK.COM

เออิบาร์

( Eibar )


website : http://www.sdeibar.com/
No. Name Type Join Out
4 อีบัน รามิส ผู้เล่น 2015-07-21 -
8 ปาปากูลี่ ดิย็อป ผู้เล่น 2018-01-01 -
21 เปโดร เลออน ผู้เล่น 2016-07-04 -
- โฆเซ่ หลุยส์ เมนดิลิบาร์ โค้ช 2015-07-01 -
14 ทากาชิ อินูอิ ผู้เล่น 2019-07-24 -
16 ปาโบล เด บลาซิส ผู้เล่น 2018-08-30 -
15 โฆเซ่ อังเคล ผู้เล่น 2017-07-01 -
17 กีเก้ ผู้เล่น 2016-02-01 -
7 Quique ผู้เล่น 2019-07-14 -
13 โยเอล โรดริเกซ ผู้เล่น 2017-07-01 -
9 เซร์กี้ เอนริช ผู้เล่น 2015-07-12 -
4 เปาโล โอลิเวยร่า ผู้เล่น 2017-07-17 -
6 เซร์คิโอ อัลบาเรซ ผู้เล่น 2018-07-26 -
23 อานาอิทซ์ อาร์บีย่า ผู้เล่น 2016-08-30 -
18 เรซิโอ ผู้เล่น 2020-09-02 2021-06-30
1 มาร์โก ดมิโตรวิช ผู้เล่น 2017-07-01 -
19 ดาเมียน คอนด์จอร์ ผู้เล่น 2020-08-29 -
11 ราฟา ซัวเรส ผู้เล่น 2020-01-31 2021-06-30
3 เปโดร บิกัส ผู้เล่น 2019-07-03 -
20 โรเบร์โต้ คอร์เรอา ผู้เล่น 2019-07-05 -
yes เควิน โรดริเกส ผู้เล่น - -
yes โยชิโนริ มูโตะ ผู้เล่น 2020-09-16 2021-06-30
2 เอสเตบัน บูร์กอส ผู้เล่น 2019-07-01 -
22 อัลบาโร เตเฆโร่ ผู้เล่น 2019-07-01 -
16 โรแบร์โต้ โอลาเบ ผู้เล่น 2019-07-07 -
5 โฆเซ่ มาร์ติเนซ ผู้เล่น 2018-07-01 -
22 อเลฆานโดร โปโซ่ ผู้เล่น 2020-10-05 2021-06-30
10 เอดู เอ็กซ์โปซิโต้ ผู้เล่น 2019-07-13 -
25 ไบรอัน กิล ผู้เล่น 2020-10-05 2021-06-30
33 Miguel Atienza ผู้เล่น 2019-07-01 -
- Sergio Cubero ผู้เล่น 2019-07-01 -
29 Unai Dufur ผู้เล่น 2020-07-01 -
32 Unai Arietaleanizbeaskoa ผู้เล่น - -
28 Enaut Mendia ผู้เล่น - -
Tournament Join Out
Club Friendlies 2019-12-31 2020-12-30
LaLiga 2020-09-10 2021-05-23
Copa del Rey 2020-12-15 2021-04-17

ประวัติ : เออิบาร์

เออิบาร์ (SD Eibar) ชื่อเต็ม (Sociedad Deportiva Eibar) อยู่เมืองเออิบาร์ แคว้นบาสก์ ทางภาคเหนือของประเทศ มีอาณาเขตติดกับฝรั่งเศส ก่อตั้งขึ้นในวันที่ 30 พฤศจิกายน ค.ศ. 1940 เป็นการรวมตัวกันของ Deportivo Gallo กับ Union Deportiva Eibarresa เดิมที่ใช้ชื่อว่า “เออิบาร์ ฟุตบอล คลับ” (Eibar Futbol Club) ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น “โซเซียดาด เดปอร์ติโบ เออิบาร์” (Sociedad Deportiva Eibar) หรือเรียกกันสั้นๆว่า เออิบาร์ (Eibar) หรือเรียกในนามฉายาว่า “ช่างปืน” ช่วงแรกสโมสรไม่มีการบริหารทางด้านใดๆเลย แล้วก็เริ่มต้นจากลีกภูมิภาคตั้งแต่แรก ก่อนที่ 2 ปีต่อมาจะหล่นลงไปเล่นลีกระดับล่างในปี ค.ศ. 1942 ก่อนที่จะมีการปรับโครงสร้างสโมสรใหม่ให้มีรูปแบบการบริหารตามสหพันธ์ฟุตบอลสเปน และใช้เวลาพัฒนาทีมอยู่ 2 ปีก็ก้าวขึ้นสู่ภูมิภาคได้ แต่ก็หล่นลงไปอีกหลังจากจบท้ายตารางในปี ค.ศ. 1945-1946 ถัดมาอีก 1 ปี เออิบาร์ ก็สามารถขึ้นสู่ลีกภูมิภาคได้ พอย่างเข้าปี ค.ศ. 1950 สโมสรก็ได้ลงแข่งขันในระดับ เตร์เซร่า ดีบีซีออน Tercera Division และความประสบความสำเร็จเป็นอย่างมาก หลังจากมาปีด้วยการคว้าแชมป์ และปีถัดมาก็จบรองแชมป์ แต่ก็ไม่ได้สิทธิในการเลื่อนชั้น จนมาถึงปี ค.ศ. 1953 เออิบาร์ ก็ผงาดคว้าแชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน ได้อีกครั้ง และครั้งนี้ก็ดีพอที่จะก้าวขึ้นสู่ เซกุนด้า ดิวิชั่น Segunda Division แต่ก็ได้ลงแข่งขันเพียง 5 ปีเท่านั้น ก่อนที่จะถูกปรับตกชั้นอีก

การลงมาเล่น เตร์เซร่า ดีบีซีออน ครั้งนี้ เออิบาร์ ทำผลงานได้ดีตลอดเกือบทุกปี ไล่ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1958-1959 จบในอันดับที่ 2, ปี ค.ศ. 1960-1961 จบในอันดับที่ 3, ปี ค.ศ. 1961-1962 และปี ค.ศ. 1962-1963 จบในอันดับที่ 1, ปี ค.ศ. 1963-1964 ปี ค.ศ. 1964-1965 และปี ค.ศ. 1965-1966 จบในอันดับที่ 2, ปี ค.ศ. 1966-1967 จบในอันดับที่ 1, ปี ค.ศ. 1967-1968 ปี ค.ศ. 1969-1970 และปี ค.ศ. 1973-1974 จบในอันดับที่ 2 ทั้งหมดที่ไล่มาไม่มีความหมายต่อ เออิบาร์ เลย เพราะไม่สามารถผ่านรอบเพลย์ออฟเลื่อนชั้นได้ ยิ่งไปกว่านั้น คือ ปี ค.ศ. 1975-1976 กลับถูกปรับตกชั้น แล้วก็ร่วงลงไปลีกระดับล่างอีก 3 ปี ก่อนที่มีการปรับโครงสร้างการแข่งขันใหม่ และทาง เออิบาร์ หวนขึ้นมาเล่นลีกภูมิภาคได้ในปี ค.ศ. 1979-1980 แต่ทุกอย่างก็ยังเหมือนเดิม ในเมื่อ เออิบาร์ สามารถจบอันดับหัวตารางได้หมดทุกปี แต่ก็ไม่สามารถใช้สิทธินี้ได้ จนมาถึงปี ค.ศ. 1985-1986 เออิบาร์ ก็ขึ้นไปจบในอันดับที่ 1 อีกครั้ง และครั้งก็ได้รับสิทธิในการเลื่อนชั้นจากสหพันธ์ฟุตบอลสเปนให้ไปเล่น เตร์เซร่า ดีบีซีออน แล้วเออิบาร์ก็ใช้เวลาทำทีมเพียง 2 ปี ก่อนที่จะคว้าแชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน ได้ พร้อมกับก้าวขึ้นสู่ เซกุนด้า ดิวิชั่น เป็นครั้งแรกในรอบ 30 ปี พอขึ้นมาเล่นเซกุนด้า มาตรฐานของสโมสรก็ตกต่ำไป

หลังจากจบในอันดับที่ 10 กว่าเป็นส่วนใหญ่ เป็นเวลา 18 ปี แล้วก็พลาดท่าตกชั้นไปเล่น เตร์เซร่า ดีบีซีออน แต่ถึงอย่างไรแล้วปีต่อมาก็เลื่อนขึ้นกลับมาได้ หลังจากคว้าอันดับที่ 1 แล้วในปี ค.ศ. 2008-2009 เออิบาร์ ก็ต้องตกชั้นไปเล่น เตร์เซร่า ดีบีซีออน อีกครั้ง และเออิบาร์ก็ได้รับโอกาสในการเล่นรอบเพลย์ออฟเลื่อนชั้นถึง 3 ครั้ง แต่ก็ทำไม่สำเร็จ จนกระทั่งมาถึงปี ค.ศ. 2012-2013 เออิบาร์ ก็จบในอันดับที่ 2 และสามารถผ่านขึ้นมาเล่น เซกุนด้า ดิวิชั่น ได้อีกครั้ง แล้วปีต่อมาเออิบาร์ ก็สามารถคว้าแชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น ด้วย เลยได้สิทธิ 1 ใน 2 สโมสร ที่ได้สิทธิในการเลื่อนชั้นขึ้นไปสู่ลีกสูงสุดของประเทศอย่าง ลาลีก้า สเปน ได้เป็นครั้งแรกของประวัติศาสตร์ และในปี ค.ศ. 2015 เออิบาร์ลงนามในข้อตกลงร่วมมือกับ ซีดี วิตอเรีย (CD Vitoria) สโมสรจาก เตร์เซร่า ดีบีซีออน เพื่อการทำหน้าที่เป็นสโมสรบ่มเพราะนักเตะใหม่หรือนักเตะดาวรุ่งที่เคยถูกยกเลิกจากทีมชุด B ในช่วงปี ค.ศ. 2016 เออิบาร์ก็ได้ขยายโครงสร้างออกไปโดยการร่วมข้อตกลงกับ Urkomendi อันดับ 6 ของ Preferente de Guipuzcoa ในฐานะทีมสำรอง เพื่อเป็นตัวเชื่อมโยงระหว่างระดับเยาวชน นอกจากนี้ในปีเดียวกันนั้นก็ได้ทำข้อตกลงกับ โลโกรนเยส (UD Logrones) 3 ปี โดยเออิบาร์ให้ยืมนักเตะในชุด เซกุนด้า ดีบีซีออน เพื่อไปหาประสบการณ์ใหม่ๆ ปัจจุบัน เออิบาร์ อยู่ภายใต้การคุมทีมของ โฆเซ่ หลุยส์ เมนดิลิบาร์ (Jose Luis Mendilibar)

เกียรติประวัติแชมป์ทั้งหมดของ เออิบาร์ หรือ “ช่างปืน” : ระดับประเทศ แชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น (1 สมัย), แชมป์ เซกุนด้า ดีบีซีออน (3 สมัย), แชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน (7 สมัย), แชมป์ภูมิภาค (3 สมัย) ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1940 ถึง ปัจจุบัน เออิบาร์ ลงแข่งขันไปแล้วทั้งหมด 80 ฤดูกาล ได้แก่ ลาลีก้า สเปน 6 ฤดูกาล, เซกุนด้า ดิวิชั่น 26 ฤดูกาล , เซกุนด้า ดีบีซีออน 8 ฤดูกาล , เตร์เซร่า ดีบีซีออน 28 ฤดูกาล และลงแข่งขันในรายการภูมิภาคอีก 13 ฤดูกาล

รายชื่อประธานสโมสร ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1940 ถึงปัจจุบัน : (ค.ศ. 1940–1946) Juan Artamendi, (ค.ศ. 1946–1948) Bernardino Odriozola, (ค.ศ. 1948–1949) Crispin Garate, (ค.ศ. 1949–1957) Manolo Escodin, (ค.ศ. 1957–1958) Boni Guisasola, (ค.ศ. 1958–1959) Tomas Echaluce, (ค.ศ. 1959–1961) Manolo Zubia, (ค.ศ. 1961–1962) Pedro Irusta, (ค.ศ. 1962–1965) Luis Maria Fernandez de Betono, (ค.ศ. 1965–1967) Luis Maria Aranegui, (ค.ศ. 1967–1968) Roberto Cadenas, (ค.ศ. 1968–1974) Jose Gonzalez Ortiz de Zarate, (ค.ศ. 1974–1977) Eusebio Oyarzun, (ค.ศ. 1977–1984) Paco Marquiegui, (ค.ศ. 1984–1988) Javier Arrieta, (ค.ศ. 1988–2002) Juan Luis Mardaras, (ค.ศ. 2002–2009) Jaime Barriuso, (ค.ศ. 2009–2016) Alex Aranzabal, (ค.ศ. 2016-ปัจจุบัน) Amaia Gorostiza

รายชื่อผู้จัดการทีม ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1995 ถึงปัจจุบัน : (ค.ศ. 1995) Miguel Angel Alonso, (ค.ศ. 2003) Jose Maria Amorrortu, (ค.ศ. 2004) Jose Luis Ribera, (ค.ศ. 2004) Jose Luis Mendilibar, (ค.ศ. 2005) Carlos Terrazas, (ค.ศ. 2006) Roberto Olabe, (ค.ศ. 2006) Manix Mandiola, (ค.ศ. 2008) Carlos Pouso, (ค.ศ. 2009) Josu Uribe, (ค.ศ. 2009) Angel Viadero, (ค.ศ. 2010) Manix Mandiola, (ค.ศ. 2012) Gaizka Garitano, (ค.ศ. 2015-ปัจจุบัน) Jose Luis Mendilibar ( Updated : 24-4-2020 )

Top Goal Player