TDEDKICK.COM

เลบานเต้

( Levante )


website : http://www.levanteud.com/
No. Name Type Join Out
17 นิโคล่า วุคเซวิช ผู้เล่น 2018-08-09 -
23 โกเก้ ผู้เล่น 2018-07-02 -
3 โตนโญ่ ผู้เล่น 2014-08-26 -
- ชีค ดูกูเร่ ผู้เล่น 2017-07-01 -
- อันโตนิโอ ลูน่า ผู้เล่น 2017-07-01 -
6 ออสการ์ ดูอาร์เต้ ผู้เล่น 2019-08-01 -
13 ไอตอร์ เฟร์นานเดซ ผู้เล่น 2018-07-23 -
24 โฆเซ่ กัมปาน่า ผู้เล่น 2016-08-11 -
16 รูเบน โรคีน่า ผู้เล่น 2018-07-01 -
8 เอร์นานี่ ผู้เล่น 2019-07-02 -
19 คาร์ลอส แกลร์ก ผู้เล่น 2019-07-01 -
9 โรเกร์ มาร์ติ ผู้เล่น 2013-01-01 -
15 เซร์คิโอ ปอสติโก้ ผู้เล่น 2016-07-16 -
14 รูเบน เบโซ่ ผู้เล่น 2019-07-01 -
5 เนมานย่า ราโดย่า ผู้เล่น 2019-08-21 -
11 โฆเซ่ หลุยส์ โมราเลส ผู้เล่น 2013-07-01 -
7 เซร์คิโอ ลีออน ผู้เล่น 2019-07-01 -
- มิคาเอล มาลซ่า ผู้เล่น 2020-08-04 -
10 เอนิส บาร์ดี้ ผู้เล่น 2017-07-17 -
22 กอนซาโล่ เมเลโร่ ผู้เล่น 2019-07-03 -
31 อาร์ตูโร โมลีน่า ผู้เล่น 2020-07-28 -
2 ฟรานซิสโก โกเมซ ผู้เล่น 2020-08-04 -
20 ฆอร์เก้ มิรามอน ผู้เล่น 2019-07-01 -
- เปเปลู ผู้เล่น 2019-07-01 -
- แฟรน มันซานาร่า ผู้เล่น 2019-07-01 -
4 โรแบร์โต้ ซัวเรซ เปียร์ ผู้เล่น 2019-09-02 -
1 โกเก้ ผู้เล่น 2018-01-18 -
18 ฮอร์เก้ เด ฟรูโตส ผู้เล่น 2020-07-30 -
21 แดเนียล โกเมซ ผู้เล่น 2020-08-04 -
26 ปาโบล มาร์ติเนซ ผู้เล่น 2019-07-01 -
- พาโว โลเปซ โค้ช 2018-03-04 -
43 Giorgi Kochorashvili ผู้เล่น 2020-07-01 -
42 Alejandro Blesa ผู้เล่น 2020-07-01 -
34 Dani Cardenas ผู้เล่น 2020-07-01 -
Tournament Join Out
Copa del Rey 2019-12-10 2020-04-18
Club Friendlies 2019-12-31 2020-12-30
LaLiga 2020-09-10 2021-05-23

ประวัติ : เลบานเต้

เลบานเต้ (Levante) ชื่อเต็ม (Levante Union Deportiva) หรือ (Llevant Unio Esportiva) หรือเรียกกันในนามฉายาว่า “ค้างคาวน้อย” อยู่เมืองบาเลนเซีย แคว้นบาเลนเซีย ก่อตั้งขึ้นในปี ค.ศ. 1909 เดิมทีสโมสรเคยใช้ชื่อว่า เลบานเต้ ฟุตบอล คลับ (Levante Football Club) ตอนเริ่มแรกในวันที่ 9 กันยนยน ค.ศ. 1909 โดยมีพื้นที่ทางทิศตะวันออกเป็นของคาบสมุทรไอบีเรีย ซึ่งชื่อว่า “เลบานเต้” ตามความเป็นจริงแล้วเป็นชายฝั่งทางตะวันออกของประเทศสเปน ส่วน (Levante UD) คือ ชื่อของลมพายุที่มาจากทางทิศตะวันออก นั่นเลยที่เป็นมาของชื่อสโมสร โดยมีคู่แข่งท้องถิ่นอย่าง บาเลนเซีย แล้วเกมแรกที่ เลบานเต้ ยูดี ลงแข่งขัน เกิดขึ้นที่ La Platjeta ใกล้กับท่าเรือบนที่ดินของเจ้าของผู้ประกอบการน้ำหอมของประเทศ เลยทำให้สโมสรเริ่มที่จะกลายเป็นสโมสรที่เกี่ยวข้องกับชนชั้นแรงงานโรงงานน้ำหอม ในปี ค.ศ. 1919 บาเลนเซีย คู่ปรับร่วมเมืองประกาศความพ่ายแพ้ต่อเลบานเต้ นั่นเลยเป็นจุดเริ่มต้นของสโมสรใหม่อย่าง เลบานเต้ ด้วยการคว้าแชมป์ วาเลนเซีย แชมเปี้ยนชิพ (Valencian Championship) เป็นสโมสรแรกของรายการ แล้วในช่วงปี ค.ศ. 1909 ก็มีสโมสรที่ก่อตั้งพร้อมกันอย่าง กิมนาสติโก (Gimnastico) ต่อมาได้ใช้ชื่อว่า กิมนาสติโก พาโตรนาโต้ (Gimnástico Patronato) แล้วช่วงปี ค.ศ. 1919 กิมนาสติโก พาโตรนาโต้ ก็กลับมาคว้าแชมป์ กัมปานาโต้ เด บาเลนเซีย ได้จากการเข้าซิงแชมป์ถึง 2 ครั้ง 2 หน แล้วปีต่อมา พระเจ้าอัลฟอนโซที่ 13 ก็ได้พระบรมราชูปถัมภ์ ในชื่อ กิมนาสติโก ฟุตบอลคลับ (Gimnastico Football Club)

ในปีนั้นเข้าถึงรอบสุดท้ายในรายการภูมิภาคของแคว้นคัสเตนาโต แต่ก็พ่ายแพ้ให้กับ Aguilas Club de Futbol แล้วในช่วงปี ค.ศ. 1934-1935 เลบานเต้ และ กิมนาสติโก ก็ได้ขึ้นมาเล่นในดิวิชั่น 2 หรือ เซกุนด้า ดิวชั่น จากการปรับเปลี่ยนจาก 10 สโมสรให้เป็น 24 สโมสร ช่วงสงครามกลางเมืองประเทศสเปน เลบานเต้ อยู่ในอันดับที่ 5 ส่วน กิมนาสติโก อยู่ในอันดับที่ 6 หลังจากสงครามกลางเมืองสงครามลง พื้นที่ของ เลบานเต้ ถูกทำลาย และเสียหายอย่างหนัก ต่างจาก กิมนาสติโก ที่ไม่ได้มีผลกระทบอะไรมาก แล้วก็มีสนามกีฬาอย่าง Estadio de Vallejo ที่ใช้ในการแข่งขันด้วย เลยเป็นแปรผันอันยิ่งที่ใหญ่ที่ทาง เลบานเต้ และ กิมนาสติโก ร่วมตัวเป็นสโมสรเดียวกัน ตอนแรกเริ่มใช้ชื่อว่า (Union Deportiva Levante Gimnastico) จากนั้นก็เปลี่ยนมาเป็น (Levante Union Deportiva) และมีการนำสีเดิมของทั้งสองทีมมารวมกันใช้ชุดการแข่งขันด้วย และบางทีก็ถูกเรียกชื่อย่อว่า “Granota” ช่วงปี ค.ศ. 1960 ลาลีก้า สเปน ได้ถูกจัดการขึ้นมาใหม่

3 ปีต่อมา สโมสรก็สามารถเลื่อนชั้นจาก เซกุนด้า ดิวิชั่น ขึ้นมาอยู่บนลีกสูงสุดของประเทศอย่าง ลาลีก้า ได้ ในฐานะทีมอันดับที่ 2 หลังจากเพลย์ออฟเลื่อนชั้นด้วยการเอาชนะ ลา คอรุนญ่า ไป 4 ประตูต่อ 2 ในช่วงปีแรกที่ขึ้นไป สามารถเอาชนะคู่ปรับร่วมเมืองอย่าง บาเลนเซีย ได้ทั้งเหย้าและเยือน แต่ก็อยู่ได้เพียงปีเดียวเท่านั้นก็ถูกปรับตกชั้นในปี ค.ศ. 1963 แล้วในช่วง 2 ทศวรรษต่อจากนี้สโมสรก็ร่วงหล่นไปเล่น เซกุนด้า ดีบีซีออน และหนักสุดคือลงไปเล่น เตร์เซร่า ดีบีซีออน จนมาถึงช่วงปี ค.ศ. 1980 ก็ได้อดีตซุเปอร์สตาร์ชาวดัตช์อย่าง โยฮัน ครัฟฟ์ (Johan Cruyff ) เข้ามาทำทีม แล้วก็ใช้เวลาปรับทีมและพัฒนาทีมพอสมควรจนสามารถขึ้นมาโลดแล่นอยู่ เซกุนด้า ดิวิชั่น ได้ในปี ค.ศ. 2003-2004 แล้วก็ถูกปรับตกชั้นไปอีก หลังจากจบในอันดับที่ 18 แต่ทาง โยฮัน ครัฟฟ์ ก็ใช้เวลาเพียงปีเดียวเท่านั้นก็ก้าวขึ้นสู่ ลาลีก้า สเปน ได้อีกครั้งในปี ค.ศ. 2006-2007 แต่ว่าสถานะทางการเงินของสโมสรก็ยังคงแย่อยู่เหมือนเดิม ส่งผลให้ผลงานตกต่ำลงไปด้วย จนที่สุดก็ต้องตกชั้นไปอีกในปี ค.ศ. 2007-2008 และสโมสรก็ยังคงรักษามาตรฐานการเล่นได้ดีในช่วง 2 ปีที่ตกชั้นไป โดยปีแรกจบในอันดับที่ 8 ส่วนปีที่ 2 จบในอันดับที่ 3 เลยได้สิทธิเลื่อนชั้นด้วยการลงเล่นรอบเพลย์ออฟ จนในที่สุดก็ทะลุขึ้นมาอยู่บนเวทีระดับประเทศอย่าง ลาลีก้า สเปน ได้อีกครั้ง ช่วงที่ขึ้นมาในปี ค.ศ. 2011-2012 สามารถจบในอันดับที่ดีที่สุดของประสัติศาสตร์เท่าที่เคยมีมากับการแข่งขันระดับ ลาลีก้า เหมือนทุกอย่างยังจะวนเวียนเหมือนเดิม นับตั้งแต่ทำได้ดีที่สุด สโมสรก็ไม่มีจบในอันดับเลขเดี่ยวอีกเลย จนกระทั่งถึงปี 2015-2016 เป็นปีที่เลวร้ายมาก เพราะสโมสรไม่สามารถต่อกรกับทีมไหนได้เลย ส่วนใหญ่จะจบลงด้วยผลแพ้ตลอด แต่ก็ปรับตกชั้นไปได้เพียงปีเดียวเหมือนกัน ในปี ค.ศ.2016-2017 สโมสรได้ลงแข่งขัน สเปน เซกุนด้า อย่างจริงจังทุกเกม จนสโมสรระเบิดฟอร์มเก่งมาได้ตลอดทั้งปี และในที่สุดก็พลิกสถานการณ์ทุกอย่างขึ้นมาอยู่ลีกสูงสุดของประเทศได้อีกครั้ง แม้ว่า 2 ปีต่อมาจะจบในอันดับที่ 15 ทั้ง 2 ปี ก็ยังอยู่รอดปลอดภัยดี ปัจจุบัน เลบานเต้ อยู่ภายใต้การคุมทีมของ ปาโก้ โลเปซ (Paco Lopez)

เกียรติประวัติแชมป์ทั้งหมดของ เลบานเต้ หรือ “ค้างคาวน้อย” : ระดับทวีปยุโรป เคยไปถึงรอบ 16 ทีมสุดท้าย ยูฟ่า ยูโรป้าลีก (1 ครั้ง) : ระดับประเทศ แชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น (2 สมัย), แชมป์ เซกุนด้า ดีบีซีออน (5 สมัย), แชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน (7 สมัย), รองแชมป์โกปาเดลเรย์ (1 ครั้ง), แชมป์ซูเปอร์โกปา เด เอสปันญ่า (1 สมัย), แชมป์ กัมปานาโต้ เด บาเลนเซีย (1 สมัย), แชมป์ กัมปานาโต้ เลบานเต้ ซูร์ (1 สมัย) ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1909 ถึง ปัจจุบัน เลบานเต้ ลงแข่งขันไปแล้วทั้งหมด 97 ฤดูกาล ได้แก่ ลาลีก้า สเปน 14 ฤดูกาล, เซกุนด้า ดิวิชั่น 38 ฤดูกาล, เซกุนด้า ดีบีซีออน 12 ฤดูกาล, เตร์เซร่า ดีบีซีออน 16 ฤดูกาล และลงแข่งขันในรายการภูมิภาคอีก 1 ฤดูกาล นอกจากนี้ยังนับจากฤดูกาลที่ยังไม่ได้รวมเป็นสโมสรเดียวกัน ทางด้าน เลบานเต้ ยูดี ลงแข่งขัน เซกุนด้า ดิวิชั่น 2 ฤดูกาล, เตร์เซร่า ดีบีซีออน 5 ฤดูกาล และลงแข่งขันในรายการภูมิภาคอีก 1 ฤดูกาล ส่วน กิมนาสติโก ก็เหมือนกันเลย ลงแข่งขัน เซกุนด้า ดิวิชั่น 2 ฤดูกาล, เตร์เซร่า ดีบีซีออน 5 ฤดูกาล และลงแข่งขันในรายการภูมิภาคอีก 1 ฤดูกาล

รายชื่อผู้จัดการทีม ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1955 ถึงปัจจุบัน : (ค.ศ. 1955) Josep Escola, (ค.ศ. 1964) Enrique Orizaola, (ค.ศ. 1971) Mundo, (ค.ศ. 1972) Jose Juncosa, (ค.ศ. 1973) Hector Nunez, (ค.ศ. 1974) Ferdinand Daucik, (ค.ศ. 1975) Dagoberto Moll, (ค.ศ. 1979) Pachin, (ค.ศ. 1981) Joaquim Rife, (ค.ศ. 1981) Todor Veselinovic, (ค.ศ. 1981) Vicente Piquer, (ค.ศ. 1984) Pachin, (ค.ศ. 1987) Quique Hernandez, (ค.ศ. 1987) Pachin, (ค.ศ. 1990) Antal Dunai, (ค.ศ. 1990) Jose Antonio Irulegui, (ค.ศ. 1992) Luis Costa, (ค.ศ. 1993) Jose Enrique Diaz, (ค.ศ. 1994) Jordi Gonzalvo, (ค.ศ. 1994) Juande Ramos, (ค.ศ. 1996) Mane, (ค.ศ. 1997) Jose Enrique Diaz, (ค.ศ. 1998) Jesus Aranguren, (ค.ศ. 2000) Jose Carlos Granero, (ค.ศ. 2002) Carlos Garcia Cantarero, (ค.ศ. 2003) Manuel Preciado, (ค.ศ. 2004) Bernd Schuster, (ค.ศ. 2005) Jose Luis Oltra, (ค.ศ. 2005) Mane, (ค.ศ. 2006) Juan Ramon Lopez Caro, (ค.ศ. 2007) Abel Resino, (ค.ศ. 2007) Gianni De Biasi, (ค.ศ. 2008) Jose Angel Moreno, (ค.ศ. 2008) Luis Garcia, (ค.ศ. 2011) Juan Ignacio Martinez, (ค.ศ. 2013) Joaquin Caparros, (ค.ศ. 2014) Jose Luis Mendilibar, (ค.ศ. 2014) Lucas Alcaraz, (ค.ศ. 2015) Rubi, (ค.ศ. 2016) Juan Muniz, (ค.ศ. 2018-ปัจจุบัน) Paco Lopez ( Updated : 22-4-2020 )

Top Goal Player