TDEDKICK.COM

เรอัล เบติส

( Real Betis )


website : http://www.realbetisbalompie.es/
No. Name Type Join Out
18 อันเดรส กวาร์ดาโด้ ผู้เล่น 2017-07-07 -
17 ฆัวกิน ผู้เล่น 2015-08-31 -
3 ฆาบี การ์เซีย ผู้เล่น 2017-08-14 -
12 ซิดเนย ผู้เล่น 2018-08-02 -
10 เซร์คิโอ กานาเลส ผู้เล่น 2018-07-01 -
1 โฆเอล โรเบลส ผู้เล่น 2018-07-01 -
7 ฆวนมี่ ผู้เล่น 2019-07-01 -
5 มาร์ก บาร์ตร้า ผู้เล่น 2018-01-30 -
23 เอสซ่า ม็องดี้ ผู้เล่น 2016-07-01 -
11 คริสเตียน เตโย่ ผู้เล่น 2017-07-01 -
14 วิลเลี่ยม คาร์วัลโญ่ ผู้เล่น 2018-07-13 -
4 ซูแฮร์ เฟดดัล ผู้เล่น 2017-07-24 -
8 นาบิล เฟคีร์ ผู้เล่น 2019-07-23 -
- อันโตนิโอ ซานาเบรีย ผู้เล่น 2016-07-15 -
15 อเล็กซ์ โมเรโน่ ผู้เล่น 2019-08-21 -
- ฮวน นาร์เวียซ ผู้เล่น 2017-08-18 -
- บิคตอร์ กามาราซ่า ผู้เล่น 2017-07-01 -
- วิลฟรีด คัปตูม ผู้เล่น 2018-01-30 -
21 กีโด้ โรดริเกซ ผู้เล่น 2020-01-14 -
9 บอร์ฆ่า อิเกลเซียส ผู้เล่น 2019-08-14 -
- ไอตอร์ รุยบัล ผู้เล่น 2016-07-01 -
16 ลอเรนโซ่ โมรอน ผู้เล่น - -
- ฟรานชิส กูอาร์เรโร่ ผู้เล่น - -
22 เอเมอร์สัน ผู้เล่น 2019-07-02 -
20 ดีเอโก้ ไลเนซ ผู้เล่น 2019-01-10 -
- Alexis Trujillo โค้ช 2020-06-21 -
45 Jose Luis Trapaga ผู้เล่น 2018-08-21 -
13 ดานี่ มาร์ติน ผู้เล่น 2019-07-18 -
32 เอ็ดการ์ กอนซาเลซ ผู้เล่น - -
- Adrian Tellado ผู้เล่น - -
38 David Ramos ผู้เล่น 2020-01-31 -
- อิสมาเอล กูเตียร์เรซ ผู้เล่น - -
35 ราอุล การ์ซิอา ผู้เล่น - -
31 การ์ลอส มาริน ผู้เล่น - -
28 Rodri ผู้เล่น - -
41 Nil Garrido ผู้เล่น - -
Tournament Join Out
LaLiga 2019-08-16 2020-07-19
Copa del Rey 2019-12-10 2020-04-18
Club Friendlies 2019-12-31 2020-12-30

ประวัติ : เรอัล เบติส

เรอัล เบติส (Real Betis) ชื่อเต็ม (Real Betis Balompie) อยู่เมืองเซบีย่า แคว้นอันดาลูเซีย เป็นสโมสรแห่งแรกในเมืองเซบีย่า ก่อตั้งขึ้นในวันที่ 12 กันยนยน ค.ศ. 1907 โดยใช้ชื่อว่า “เบลัมปิเอ” (Balompie) แปลตามตัวอักษรว่า “ฟุตบอล” จากกลุ่มนักเรียนจากโรงเรียนโปลิเทคนิคท้องถิ่น และก็ลงเล่นมาอีก 2 ปี ก่อนที่จะได้รับการยอมรับอย่างเป็นทางการในปี ค.ศ. 1909 แต่ถึงอย่างไรแล้วปี ค.ศ. 1907 ก็ยังยึดเป็นปีที่สโมสรก่อตั้งขึ้นมา จนมาถึงปี ค.ศ. 1914 สโมสรก็ก่อตั้งขึ้นใหม่อีกครั้ง พร้อมกับการร่วมทีมกับ เซบีย่า เบลัมปิเอ (Sevilla Balompie) แล้วในปีเดียวกันนั้นสโมสรก็ได้รับพระบรมราชูปถัมภ์ เลยเปลี่ยนมาใช้ชื่อ “เรอัล เบติส เบลัมปิเอ” (Real Betis Balompie) แต่แฟนคลับส่วนใหญ่ก็ยังเรียกสโมสรว่า เบลัมปิเอ แล้วก็เป็นที่รู้จักกันในนาม (los Balompedistas) จนกระทั่งถึงปี ค.ศ. 1930 คำว่า เบติส และคำว่า Beticos ก็กลายเป็นคำที่พูดแทนถึงสโมสรและแฟนคลับ ถัดมาในช่วงระหว่างสาธารณรัฐสเปนที่ 2 ปี ค.ศ. 1931 พระบรมราชูปถัมภ์ของทุกองค์กรรวมถึงสโมสรฟุตบอลถูกเป็นโมฆะเช่นกัน เลยตัดคำว่า เรอัล ออก และยังคงใช้ชื่อ เบติส เบลัมปิเอ อยู่ จนกระทั่งสงครามกลางเมืองสเปนสงบลงเลยเปลี่ยนมาใช้ เรอัล เบติส แล้วในปีนั้นสโมสรก็ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ Copa del Presidente de la Republica หรือ โกปาเดลเรย์ (Copa del Rey) เป็นครั้งแรก ในวันที่ 21 มิถุนายน ค.ศ. 1931 แต่แล้วก็เป็นได้แค่รองแชมป์ หลังจากพ่ายแพ้ต่อ แอธเลติก บิลเบา ไป 3 ประตูต่อ 1

ในปีถัดมา เรอัล เบติส ฉลองวันครบรอบ 25 ปี ด้วยการคว้าแชมป์ เซกุนดา ดิวิชั่น เป็นครั้งแรกในปี ค.ศ. 1932 เลยกลายเป็นสโมสรแรกจากแคว้นอันดาลูเซียที่ได้ขึ้นไปเล่นลีกสูงสุดของประเทศอย่าง ลาลีก้า สเปน ภายใต้การคุมทีมของ แพทริค โอคอนเนลล์ (Patrick OConnell) แล้ววันที่ 28 เมษายน ค.ศ. 1935 เรอัล เบติส ก็เถลิงคว้าแชมป์ ลาลีก้า สเปน ได้ ด้วยการมีแต้มมากกว่า เรอัล มาดริด หนึ่งแต้ม นับว่าเป็นความสำเร็จที่สูงสุดของประวัติศาสตร์สโมสรในเวลานั้น ต่อมาได้มีการสวมชุดสีเขียวขาว เพื่อเป็นเกียรติให้แก่ ผู้จัดการทีมชาวไอร์แลนด์ ส่วนในปีต่อมา เรอัล เบติส ก็จบในอันดับที่ 7 เนื่องจากเศรษฐกิจภายใต้สโมสรไม่ค่อยดี แล้วในช่วงปี ค.ศ. 1936 ก็เกิดสงครามกลางเมืองสเปนอีกทำให้การแข่งขันทุกอย่างถูกชะงักลง หลังจากกลับมาแข่งขันในปี ค.ศ. 1940 ความเสื่อมโทรมก็เริ่มเข้าสู่ เรอัล เบติส ด้วยการตกชั้น และสโมสรก็ยังคงตกต่ำอยู่เรื่อยๆ จนกระทั่งถึงปี ค.ศ. 1947 สโมสรร่วงหล่นไปเล่นดิวิชั่น 3 หรือ เตร์เซร่า ดีบีซีออน (Tercera Division) แล้ว เรอัล เบติส ก็พยายามก่อร่าง สร้างตัวขึ้นมาใหม่ในระยะเวลา 10 ปี พร้อมกับการต่อเติมสนามและได้รับการสนับสนุนของเหล่าแฟนคลับอยู่ตลอด จนถึงปี ค.ศ. 1954 เรอัล เบติส ก็คว้าแชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน ได้ เลยก้าวขึ้น เซกุนดา ดิวิชั่น อีกครั้ง ณ ตอนนั้นยังเป็น มานูเอล รูอิซ โรดริเกซ (Manuel Ruiz Rodriguez) ที่เป็นประธานสโมสรให้กับเบติส

ต่อมาเพียงปีเดียว มานูเอล รูอิซ โรดริเกซ ก็ก้าวลงจากการเป็นประธานสโมสร จากการแก้ไขปัญหาทางด้านการเงินไม่ได้ แล้วก็ถูกแทนที่ด้วยอดีตประธานาธิบดีที่โด่งดังที่สุด อย่าง เบนิโต้ วิลามาริน (Benito Villamarin) หลังจากนั้น เรอัล เบติส ก็ขึ้นไปอยู่หัวตารางอีกครั้ง ด้วยการจบอันดับที่ 3 แล้วในช่วงปี ค.ศ. 1964 เบนิโต้ วิลามาริน ก็ได้อนุมัติซื้อสนาม Estadio Heliopolis ทำให้ เรอัล เบติส ถูกมองหลายด้านในการเปลี่ยนแปลง และสนามดังกล่าวก็ถูกเรียกว่า Estadio Benito Villamarin หลังจากที่ เบนิโต้ วิลามาริน ก้าวลงจากการเป็นประธานสโมสรอีก สโมสรก็ตกชั้นในปีต่อมา จากนั้นก็ ขึ้นๆ ลงๆ จนกลับขึ้นมาสู่ลีกสูงสุดของประเทศได้ในปี ค.ศ. 1974-1975 ในช่วงวันที่ 25 มิถุนายน ค.ศ. 1977 เรอัล เบติส ลงแข่งขันกับ แอธเลติก บิลเบา อีกครั้ง ในรายการ โกปาเดลเรย์ รอบชิงชนะเลิศ ที่สนาม Vicente Calderon ปรากฎว่า เรอัล เบติส เอาชนะจุดโทษไป 8 ต่อ 7 ทำให้สโมสรคว้าแชมป์ได้สำเร็จ ส่วนผลงานในลาลีก้า ก็จบในอันดับที่ 5 เลยได้สิทธิเข้าร่วมแข่งขันในรายการทวีปยุโรป แล้วสโมสรก็ไปไกลถึงรอบชิงชนะเลิศด้วย แต่ก็ต้องพ่ายแพ้ให้กับ ดินาโม มอสโก ถึงผลงานในระดับยุโรปปีนั้นจะดูแข็งแกร่ง แต่ก็ตกชั้นในระดับประเทศ เพราะโหมหนักทางรายการยุโรป แต่สโมสรก็ใช้เวลาเพียงปีเดียวเท่านั้นก็เลื่อนชั้นขึ้นลีกสูงสุดได้อีกครั้ง และในช่วงเวลาต่อจากนี้นับว่าเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดของ เรอัล เบติส เพราะจบในอันดับที่ 6 ทั้ง 3 ปี แล้วก็ได้สิทธิไปเล่นในรายการยุโรป

หลังจากนั้นไม่นานก็สโมสรก็ภายใต้กฎระเบียบและข้อบังคับของลีกใหม่ จากการปรับโครงสร้างสโมสรแบบอิสระ ทำให้ทางสโมสรต้องมีเงินมากกว่า 1,200 ล้านเปเซต เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าของทีมจากลีกสูงสุด และทีมจากลีกรอง ในช่วงเวลานั้นทางแฟนคลับและรองประธานาธิบดีอย่าง มานูเอล รูอิซ เดอ โลปารา ได้ระดมทุนได้ 400 ล้านเปเซต เพื่อรับรองเศรษฐกิจ หลังจากนั้นอีก 3 ปี เรอัล เบติส ก็กลับขึ้นลีกสูงสุดได้อีก และในปีแรกที่ขึ้นไปก็จบในอันดับที่ 3 ด้วย เลยได้สิทธิเข้าร่วมแข่งขัน ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก ภายใต้การคุมทีมของ โลเรนโซ่ เซอร์ร่า เฟร์เรร์ (Lorenzo Serra Ferrer) แต่ในที่สุดก็จบที่รอบน็อคเอาท์ ช่วงปี ค.ศ. 1996-1997 สโมสรเข้าชิงชนะเลิศในรายการ โคปาเดย์เรย์ สเปน อีกครั้งในรอบหลายปี แต่แล้วก็พ่ายแพ้ให้กับบาร์เซโลน่า หลังจากการแข่งขันไม่กี่สัปดาห์ทาง เฟร์เรร์ ก็ลาออก และ ลุยส์ อาราโกเนส (Luis Aragones) ก็เข้ามาคุมทีมแทน ในช่วงเวลาที่ทำทีมปีเดียวนั้นพาสโมสรจบในอันดับที่ 8 พร้อมกับเข้าถึงรอบรองชนะเลิศในรายการคัพวินเนอร์สคัพด้วย แต่ท้ายที่สุดก็พ่ายแพ้ให้กับยอดทีมดังจากอังกฤษอย่างเชลซีไป ต่อมาได้มีการเปลี่ยนแปลงผู้จัดการทีมอยู่หลายคนมาก จนมาถึงปี ค.ศ. 2004 โลเรนโซ่ เซอร์ร่า เฟร์เรร์ ก็เข้ามาทำทีมอีกครั้ง พร้อมกับพา เรอัล เบติส จบในอันดับที่ 4 และในวันที่ 11 มิถุนายน ค.ศ. 2005 ก็คว้าแชมป์ โกปาเดลเรย์ ได้อีก 1 สมัย จากการเฉือนโอซาซูน่า ส่วนผลงานในยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก จนในอันดับที่ 3 รอบแบ่งกลุ่ม เลยหล่นไปเล่นในรายการ ยูโรป้าลีก แทน ต่อมาก็ได้มีการเปลี่ยนแปลงผู้จัดการใหม่อีกครั้ง รวมทั้งสิ้น 4 คน แล้ว เรอัล เบติส ก็ตกชั้น

ในปี ค.ศ. 2008-2009 จากการจบในอันดับที่ 18 ในช่วงวันที่ 15 มิถุนายน ค.ศ. 2009 มีแฟนคลับกว่า 65,000 ตน และนักเตะหลักของสโมสรอย่าง Rafael Gordillo, Del Sol, Hipolito Rincon, Julio Cardenosa และคนอื่นๆ เข้าร่วมประท้วงในเมืองเซบีย่า โดยใช้สโลแกนว่า “15-J Yo Voy Betis” เพื่อสื่อถึงเจ้าของสโมสร แล้วก็ส่งผลให้ เรอัล เบติส ไม่สามารถเลื่อนชั้นได้ในปีนั้น ต่อมาได้มีการพิพากษา แล้วทาง ลุยส์ เด โลเปร่า ก็ยอมขายหุ้น 51%ของหุ้นสโมสรทั้งหมดของเบติสให้กับ (Bitton Sport) ซึ่งเป็นนายหน้าของ หลุยส์ โอลิเวอร์ (Luis Oliver) และได้มีการลงโหวตในคณะกรรมการบริหารของสมาชิกที่มีอยู่เดิม รวมถึงอดีตผองเพื่อนทั้งหมดของ โลเปร่า ทำให้โลเปร่าสามารถบริหารสโมสรได้ แต่ทางผู้พิพากษาก็ได้แต่งตั้งอดีตนักเตะเบติสอย่าง ราฟาเอล กอร์ดิลโล่ (Rafael Gordillo) เพื่อเข้ามาดูแลหุ้นของโลเปร่า ภายใต้การคุมทีมของ เปเป้ เมล (Pepe Mel) ในปีแรก พา เรอัล เบติส จบในอันดับที่ 13 ส่วนปีถัดมาจบในอันดับที่ 7 เลยได้สิทธิเข้าร่วมแข่งขัน ยูโรป้าลีก และสามารถผ่านเข้าสู่รอบรองชนะเลิศ ก่อนที่จะจอดตรงนั้นด้วยฝีเท้าทีมร่วมเมืองอย่างเซบีย่า แล้วในปีนั้นก็ถูกปรับตกชั้นด้วย ทั้งๆที่เหลือการแข่งขันอีก 3 เกม ต่อมาเพียงปีเดียว เรอัล เบติส ก็ขึ้นสู่ ลาลีก้า สเปน ได้อีกในฐานะทีมแชมป์ แล้วในปี ค.ศ. 2018-2019 ก็ผ่านเข้าสู่รอบ Semi finals โกปาเดลเรย์ ด้วย ปัจจุบัน เรอัล เบติส อยู่ภายใต้การคุมทีมของ รูบี้ (Rubi)

เกียรติประวัติแชมป์ทั้งหมดของ เรอัล เบติส หรือ “เบติส” : ระดับทวีปยุโรป เคยไปถึงรอบแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก (1 ครั้ง), เคยไปถึงรอบรองชนะเลิศ ยูฟ่า ยูโรป้าลีก (1 ครั้ง) : ระดับประเทศ แชมป์ ลาลีก้า สเปน (1 สมัย), แชมป์ เซกุนด้า ดิวิชั่น (4 สมัย), แชมป์โกปาเดลเรย์ (2 สมัย), รองแชมป์ซูเปอร์โกปา เด เอสปันญ่า (1 ครั้ง), แชมป์ เตร์เซร่า ดีบีซีออน (1 สมัย), แชมป์โกปา อันดาลูเซีย (1 สมัย) ( Updated : 22-4-2020 )

Top Goal Player