TDEDKICK.COM

เวสต์แฮม ยูไนเต็ด

( West Ham United )


website : http://www.whufc.com/Home
No. Name Type Join Out
25 เดวิด มาร์ติน ผู้เล่น 2019-06-03 -
1 ลูคัส ฟาเบียนสกี้ ผู้เล่น 2018-07-01 -
11 โรเบิร์ต สน็อดกราสส์ ผู้เล่น 2017-01-28 -
- วินสตัน รีด ผู้เล่น 2010-08-05 -
16 มาร์ค โนเบิ้ล ผู้เล่น 2003-07-01 -
35 ดาร์เรน แรนดอล์ฟ ผู้เล่น 2020-01-15 -
21 อันเจโล่ อ็อกบอนน่า ผู้เล่น 2015-07-10 -
- เดวิด มอยส์ โค้ช 2019-12-29 -
7 อันเดรย์ ยาร์โมเลนโก้ ผู้เล่น 2018-07-11 -
3 อารอน เครสส์เวลล์ ผู้เล่น 2014-07-03 -
30 มิคาอิล อันโตนิโอ ผู้เล่น 2015-09-01 -
15 เคร็ก ดอว์สัน ผู้เล่น 2020-10-12 2021-05-31
24 ไรอัน เฟรเดอริคส์ ผู้เล่น 2018-07-01 -
10 มานูเอล ลันซินี่ ผู้เล่น 2016-03-24 -
- เฟลิเป้ อันแดร์สัน ผู้เล่น 2018-07-15 -
5 Vladimir Coufal ผู้เล่น 2020-10-02 -
4 ฟาเบียน บัลบูเอน่า ผู้เล่น 2018-07-14 -
22 เซบาสเตียง อัลเล่ร์ ผู้เล่น 2019-07-17 -
26 อาร์ธูร์ มาซูอากู ผู้เล่น 2016-08-08 -
9 ซาอิด เบนราห์ม่า ผู้เล่น 2020-10-16 2021-05-31
20 จาร์ร็อด โบเวน ผู้เล่น 2020-01-31 -
28 โตมาช ซูเช็ค ผู้เล่น 2020-07-27 -
- ซานเด ซิลวา ผู้เล่น 2018-08-02 -
34 นาธาน ทรอตต์ ผู้เล่น 2020-07-01 -
41 เดแคลน ไรซ์ ผู้เล่น 2017-07-01 -
18 ปาโบล ฟอร์นัลส์ ผู้เล่น 2019-07-01 -
23 อิสซ่า ดิย็อป ผู้เล่น 2018-07-01 -
54 คอเนอร์ โคเวนทรี ผู้เล่น 2020-07-01 -
31 Ben Johnson ผู้เล่น 2019-01-01 -
29 กอนซาโล่ คาร์โดโซ่ ผู้เล่น 2019-08-06 -
42 Ajibola Alese ผู้เล่น 2020-07-01 -
56 Emmanuel Longelo ผู้เล่น 2020-07-01 -
50 Harrison Ashby ผู้เล่น 2020-07-01 -
Tournament Join Out
Premier League Asia Trophy 2019-07-15 2019-07-20
Club Friendlies 2019-12-31 2020-12-30
Premier League 2020-09-12 2021-05-23
EFL Cup 2020-08-28 2021-03-01

ประวัติ : เวสต์แฮม ยูไนเต็ด

เวสต์แฮม ยูไนเต็ด (West Ham United) ชื่อเต็ม (West Ham United Football Club) ก่อตั้งขึ้นในวันที่ 5 กรกฎาคม ค.ศ. 1895 โดยคนงานจากโรงงานถลุงเหล็ก เลยเป็นที่มาของฉายาสโมสรว่า “ขุนค้อน” (The Hammers) หรือเรียกอีกอย่างว่า (The Irons) เดิมทีสโมสรชื่อว่า เทมส์ ไอรอนเวิร์คส์ (Thames Ironworks F.C.) ลงเล่นในนามทีมสมัครเล่น และในปีนั้น เทมส์ ไอรอนเวิร์คส์ ก็สามารถคว้าแชมป์ในรายการการกุศลที่ชื่อว่า เวสต์แฮม แชริตี้ คัพ (West Ham Charity Cup) แล้วปี ค.ศ. 1897 ก็คว้าแชมป์ลอนดอนลีกใต้ และก่อตั้งเป็นสโมสรฟุตบอลอาชีพ ในปี ค.ศ. 1898 โดยลงเล่นในฟุตบอลลีกภูมิภาค ดิวิชั่น 2 เพียงปีเดียว เทมส์ ไอรอนเวิร์คส์ ก็สามารถเลื่อนชั้นสู่ดิวิชั่น 1 ในเวลานั้นได้ ช่วงแรกสโมสรได้ใช้ชุดสีน้ำเงินเข้มเป็นชุดประจำสโมสร คล้ายกับชุดของมหาวิทยาลัยออกซฟอร์ด และได้ใช้สนามของมหาลัยเป็นสนามเหย้าในการแข่งขัน ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น เสื้อสีฟ้าแดงเลือดหมู กางเกงสีขาว ในช่วงปี ค.ศ. 1897 ถึง ปี ค.ศ. 1899 แล้วเดือนมิถุนายน ปี ค.ศ. 1900 สโมสรก็ได้ปิดตัวลง เนื่องจากมีปัญหาทางด้านการเงิน แต่ก็ใช้เวลาเพียงไม่กี่วันก็กลับมาเปิดตัวใหม่อีกครั้ง ในวันที่ 5 เดือนกรกฎาคม และได้มีการตั้งชื่อสโมสรใหม่ว่า “เวสต์แฮม ยูไนเต็ด” ช่วงปี ค.ศ. 1901 สโมสรได้เข้าร่วมการแข่งขันฟุตบอลเซาเทิร์นลีก ดิวิชั่น 1 แล้วก็ย้ายไปเล่นที่สนาม อัพตัน พาร์ค (Upton Park)

ต่อมาในปี ค.ศ. 1919 ภายใต้การคุมทีมของ คิงส์ (Kings) ได้พาสโมสรเลื่อนชั้นสู่ดิวิชั่น 2 และก็ใช้เวลาพัฒนาทีมไม่นาน จนย่านเข้าปี ค.ศ. 1923 สโมสรก็เลื่อนชั้นสู่ดิวิชั่น 1 และเข้าสู่รอบชิงแชมป์เอฟเอคัพเป็นครั้งแรกด้วยการพบกัน โบลตัน วันเดอร์เรอร์ ท่ามกลางผู้ชมรอบสนามกว่า 200,00 คน ที่สนามเวมบลี่ย์ แต่แล้วก็ไม่สมหวัง เพราะแพ้ไป หลังจากนั้นสโมสรก็ลงแข่งขันในดิวิชั่น 1 ไปอีก 10 ปี ก่อนที่ปี ค.ศ. 1932 จะตกชั้นไปเล่นดิวิชั่น 2 และทาง คิงส์ เองก็โดนไล่ออกหลังจากคุมทีมมากว่า 32 ปี แล้วสโมสรก็ได้แต่งตั้งผู้ช่วยของ คิงส์ อย่าง ชาร์ลี่ เพนย์เทอร์ (Charlie Paynter) ขึ้นมาคุมทีมต่อ เวสต์แฮม ยูไนเต็ด ใช้เวลาอยู่ดิวิชั่น 2 นานถึง 30 ปี ก่อนที่ เท็ด เฟนตัน (Ted Fenton) อดีตนักเตะจะเข้ามารับงานคุมทีมต่อ และแล้วก็ประสบความสำเร็จอย่างมาก เพราะ เท็ด เฟนตัน พาสโมสรเลื่อนชั้นได้สำเร็จ ในปี ค.ศ. 1958 ถัดมาในปี ค.ศ. 1961 รอน กรีนวู้ด (Ron Greenwood) ก็ได้เข้ามาคุมทีมต่อจาก เท็ด เฟนตัน และก็ใช้เวลาทำทีมไม่ได้ จนพา เวสต์แฮม ยูไนเต็ด คว้าแชมป์ 2 รายการ ทั้งแชมป์เอฟเอคัพ ในปี ค.ศ. 1963-1964 และแชมป์ยูโรเปี้ยนคัพ วินเนอร์สคัพ ในปี ค.ศ. 1964-1965 แล้วก็กลับมาคว้าแชมป์เอฟเอคัพอีกครั้ง ในปี ค.ศ. 1974-1975 หลังจากเริ่มต้นในปีถัดไปผลงานของ เวสต์แฮม ยูไนเต็ด ก็ย่ำแย่ลง ถึงขั้นปลด รอน กรีนวู้ด และแต่งตั้งผู้ช่วยอย่าง จอห์น ลีออล (John Lyall) ในปี ค.ศ. 1976 แล้วสโมสรก็ผ่านเข้าสู่รอบชิงแชมป์ ยูโรเปี้ยนคัพ วินเนอร์สคัพ อีกครั้ง แต่ครั้งนี้แพ้ต่อ อันเดอร์เลทท์ไป 4 ประตูต่อ 2 เลยทำให้ รอน กรีนวู้ด กลับมาเป็นผู้จัดการทีม แล้วก็อยู่กับสโมสรได้ไม่นานก็ขยับตำแหน่งไปคุมทีมชาติอังกฤษใน ปี ค.ศ. 1977 ช่วงปี ค.ศ. 1978 เวสต์แฮม ยูไนเต็ด ตกชั้นไปเล่นดิวิชั่น 2 ภายใต้การคุมทีม จอห์น ลีออล ที่หวนกลับมาช่วยสโมสร แล้ว จอห์น ลีออล ก็พาสโมสรประสบความสำเร็จด้วยการคว้าแชมป์เอฟเอคัพเหนือ อาร์เซน่อล และก็ได้เลื่อนชั้นในปี ค.ศ. 1981

จนกระทั่งถึงปี ค.ศ. 1989 สโมสรก็ตกชั้นอีก ส่งผลให้ จอห์น ลีออล ถูกปอดออก และได้ดึง เลา มาคารี่ (Lou Macari) เข้ามาแทน แต่ทาง ดึง เลา มาคารี่ ก็คุมทีมแค่ปีเดียวเท่านั้นก่อนที่จะลาออก ต่อมาสโมสรได้แต่งตั้ง บิลลี่ บอนด์ส (Billy Bonds) เข้ามาปรับทีมใหม่ในปี ค.ศ. 1990-1991 แล้วก็เข้ามาทุกที่ทุกเวลา เพราะ บิลลี่ บอนด์ส ใช้ระยะเวลาเพียงปีเดียวเหมือนกันที่พา เวสต์แฮม ยูไนเต็ด เลื่อนชั้นสู่ดิวิชั่น 1 แต่ก็ใช้เวลาอยู่ได้เพียงปีเดียวก็ตกชั้นไปอีก แต่ถึงอย่างไรแล้ว เวสต์แฮม ยูไนเต็ด ก็ก้าวขึ้นมาใหม่ ในปี ค.ศ. 1992-1993 ซึ่งตอนนั้นได้เปลี่ยนจากดิวิชั่น 1 เป็น พรีเมียร์ลีก อังกฤษ แล้ว ในวันที่ 10 สิงหาคม ค.ศ. 1994 สโมสรก็ได้แต่งตั้ง แฮร์รี่ เร้ดแนปป์ (Harry Redknapp) เข้ามาคุมทีม ช่วงแรกต่อสู้การหนีตกชั้นก่อนที่จะจบลงในอันดับที่ 5 นับว่าเป็นอันดับที่ดีที่สุดคั้งแต่ปี ค.ศ. 1986 และสโมสรก็ได้คว้าแชมป์อินเตอร์โตโต้คัพ และได้ไปเล่นรายการยูฟ่าคัพ ในปี ค.ศ. 1999-2000 หลังจากนั้นสโมสรได้ประสบปัญหาทางด้านการเงินที่จัดซื้อนักเตะ เลยทำให้ แฮร์รี่ เร้ดแนปป์ ลาออกจากสโมสรไป และสโมสรก็ได้แต่งตั้ง เกรน โรเดอร์ (Glenn Roeder) ขึ้นมาเป็นผู้จัดการทีมในวันที่ 9 พฤษภาคม ค.ศ. 2001 และพาสโมสรจบในอันดับที่ 7 หลังจากนั้น เกรน โรเดอร์ ก็ลาออก เพราะมีปัญหาทางด้านสุขภาพ เลยทำให้สโมสรต้องแต่งตั้ง เทรเวอร์ บรู๊คกิ้ง (Trevor Brooking) ขึ้นมาเป็นผู้จัดการทีมชั่วคราว และผลงานในปีนั้นก็น่าผิดหวังมาก เพราะสโมสรตกชั้น พร้อมกับเสียนักเตะฝีเท้าดีอย่าง โจโคล (Joe Cole), ดิ คานิโอ (Di Canio) และ คานูเต้ (Kanoute) ให้กับทีมอื่นไป

ในปีถัดมา เกรน โรเดอร์ ก็กลับมาคุมทีมอีกครั้ง แต่ก็คุมได้ไม่นานก็ถูกไล่ออก แล้วทาง เทรเวอร์ บรู๊คกิ้ง ก็หวนเข้ามาคุมทีมชั่วคราวอีกครั้ง และ เทรเวอร์ บรู๊คกิ้ง พา เวสต์แฮม ยูไนเต็ด แพ้แค่เกมเดียวเท่านั้น จนถูกขนานนามว่าเป็นผู้จัดการทีมที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา หลังจากนั้น อลัน พาดิว (Alan Pardew) ก็เข้ามารับตำแหน่งต่อ แล้วก็พาสโมสีเลื่อนชั้นสู่ พรีเมียร์ลีก อังกฤษ ได้ ในปี ค.ศ. 2005 แต่แล้วผลงานก็ไม่ได้ตามเป้า ก็เลยถูกปลดออก พร้อมกับแต่งตั้ง อลัน เคอร์บิชลี่ย์ (Alan Curbishley) เข้ามาเป็นผู้จัดการทีม ขณะที่ อลัน เคอร์บิชลี่ย์ คุมทีมนั้น ผลงานค่อนข้างจะไปในทิศทางที่ดีขึ้น โดยที่สโมสรไม่ได้ต้องดิ้นรนหนีตกชั้น แต่ อลัน เคอร์บิชลี่ย์ ก็ตัดสินใจลาออก หลังจากที่สโมสรขายกองหน้าฝีเท่าดีอย่าง อันทอน เฟอร์ดินาน (Anton Ferdinand) และ จอร์จี แมคคาร์ทนี่ย์ (George McCartney) ส่งผลให้สโมสรดึง จิอันฟรังโก้ โซล่า (Gianfranco Zola) เข้ามาแทน หลังจาก SBOBET เข้ามาเป็นผู้สนับสนุนในเดือนสิงหาคม ปี ค.ศ. 2009 เวสต์แฮม ยูไนเต็ด ก็ต้องดิ้นรนหนีการตกชั้น ทางสโมสรเลยทำการยกเลิกสัญญาของ จิอันฟรังโก้ โซล่า และแต่งตั้ง อับราม แกรนต์ (Avram Grant) เข้ามาคุมทีมใหม่ ในวันที่ 15 พฤษภาคม ค.ศ. 2011 สโมสรตกชั้นไปเล่นแชมเปี้ยนชิพ ทางบอร์ดบริหารสโมสรเลยไล่ อับราม แกรนต์ ออก แล้วก็ทำการแต่งตั้ง แซม อัลลาไดซ์ (Sam Allardyce) ขึ้นมาคุมทีม ในปี ค.ศ. 2011-2012 เวสต์แฮม ยูไนเต็ด จนในอันดับที่ 3 ได้สิทธิเล่นรอบเพลย์ออฟ แล้วสุดท้ายก็เลื่อนชั้นสู่ พรีเมียร์ลีกอังกฤษ ได้สำเร็จ ปัจจุบัน เวสต์แฮม ยูไนเต็ด อยู่ภายใต้การคุมทีมของ เดวิด มอยส์ (David Moyes)

ความสำเร็จบนเวทีระดับประเทศของ เวสต์แฮม ยูไนเต็ด ทำได้ดีที่สุดด้วยการจบอันดับที่ 3 ในปี ค.ศ. 1985-1986 ลองมาดูเกียรติประวัติแชมป์ทั้งหมดของ เวสต์แฮม ยูไนเต็ด หรือ “ขุนค้อน” : ระดับทวีปยุโรป แชมป์ยูฟ่าคัพวินเนอร์สคัพ (1 สมัย), แชมป์ยูฟ่าอินเตอร์โตโต้คัพ (1 สมัย), รองแชมป์แองโกล อิตาเลียนลีกคัพ (1 ครั้ง) : ระดับประเทศ แชมป์ดิวิชั่น 2 หรือ แชมป์แชมเปี้ยนชิพ (2 สมัย), แชมป์เอฟเอฟคัพ (3 สมัย), รองแชมป์อีเอฟแอลคัพ หรือ แชมป์คาราบาวคัพ (1 ครั้ง), แชมป์แชริตี้ชิลด์ หรือ แชมป์เอฟเอคอมมิวนิตี้ชิลด์ (1 สมัย), แชมป์เซาเทิร์น ฟูลดิลท์ คัพ (1 สมัย), เวสต์แฮม แชริตี้ คัพ (1 สมัย), แชมป์ลอนดอนลีกใต้ (1 สมัย) ( Updated : 14-4-2020 )

Top Goal Player