TDEDKICK.COM

เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด

( Sheffield United )


website : http://www.sufc.co.uk/
No. Name Type Join Out
10 บิลลี่ ชาร์ป ผู้เล่น 2015-07-25 -
4 จอห์น เฟล็ค ผู้เล่น 2016-07-08 -
6 คริส บาแชม ผู้เล่น 2014-07-01 -
3 เอ็นดา สตีเว่นส์ ผู้เล่น 2017-07-01 -
10261 คีแรน คล้าร์ก ผู้เล่น 2022-07-13 2023-06-30
2 จอร์จ บัลด็อค ผู้เล่น 2017-07-01 -
19 แจ็ก โรบินสัน ผู้เล่น 2020-01-21 -
16 โอลิเวอร์ นอร์วู้ด ผู้เล่น 2019-01-01 -
18 เวส เฟเดอริงแฮม ผู้เล่น 2020-07-17 -
12 จอห์น อีแกน ผู้เล่น 2018-07-19 -
1 อดัม เดวี่ส์ ผู้เล่น 2022-01-25 -
5 แจ็ค โอคอนเนลล์ ผู้เล่น 2016-07-08 -
- แม็กซ์ โลว์ ผู้เล่น 2020-09-07 -
9 โอลิเวอร์ แม็คเบอร์นี่ ผู้เล่น 2019-08-02 -
23 เบน ออสบอร์น ผู้เล่น 2019-07-26 -
8 ซานเดอร์ แบร์เก้ ผู้เล่น 2020-01-30 -
- Paul Heckingbottom โค้ช 2021-11-25 -
20 เจย์เดน โบเกิล ผู้เล่น 2020-09-07 -
15 อเนล อาเหม็ดฮอดซิช ผู้เล่น 2022-07-06 -
7 ไรอัน บริวสเตอร์ ผู้เล่น 2020-10-02 -
8649 เจค อีสต์วูด ผู้เล่น 2017-07-01 -
33 รายส์ นอร์ริงตัน-เดวีส์ ผู้เล่น - -
357215 Thomas Doyle ผู้เล่น 2022-07-04 2023-05-31
29 Iliman Ndiaye ผู้เล่น - -
8493 Femi Seriki ผู้เล่น 2019-09-24 -
583877 Ismaila Cheick Coulibaly ผู้เล่น 2020-09-08 -
561753 Reda Khadra ผู้เล่น 2022-07-26 2023-05-31
860800 James McAtee ผู้เล่น 2022-08-04 2023-05-31
- Kyron Gordon ผู้เล่น 2020-07-01 -
9828 Harry Boyes ผู้เล่น 2021-01-01 -
38 Daniel Jebbison ผู้เล่น - -
- Jordan Amissah ผู้เล่น - -
Tournament Join Out
FA Cup 2021-11-04 2022-05-14
Club Friendlies 2021-12-31 2022-12-30
Championship 2022-07-28 2023-05-06
EFL Cup 2022-08-08 2023-02-26

ประวัติ : เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด

เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด (Sheffield United) ชื่อเต็ม (Sheffield United Football Club) ก่อตั้งขึ้นในวันที่ 22 มีนาคม ค.ศ. 1889 อยู่ในเมืองเชฟฟิลด์ เซาท์ยอร์กเชียร์ และเป็นสโมสรแห่งแรกของประเทศอังกฤษที่มีชื่อต่อท้ายว่า “ยูไนเต็ด” (United) และได้นามในฉายาว่า “ดาบคู่” (The Blades) มาจากการที่มีอุตสาหกรรมเหล็กกล้าในเมือง โดยมี เซอร์ ชาร์ลส์ เคร็ก ประธานสโมสรคริกเก็ต เป็นผู้ก่อตั้ง และใช้สนาม บรามอลล์เลน (Bramall Lane) เป็นสนามเหย้าเป็นของตัวเอง เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด รุ่งเรืองมากกับช่วง 40 ปีแรกที่สโมสรก่อตั้งมา หรือช่วงปี ค.ศ. 1895-1935 นั่นเอง เพราะปี ค.ศ. 1896-1897 สโมสรจบด้วยตำแหน่งรองแชมป์ ก่อนที่ปีต่อมาจะคว้าแชมป์ลีกสูงสุดของประเทศในเวลานั้นได้ และปี ค.ศ. 1899-1900 ก็กลับมาได้อีกรองแชมป์อีกรอบ ต่อมาในปี ค.ศ 1898-1899, 1901-1902, 1914-1915 และ 1924-1925 เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด สามารถคว้าแชมป์เอฟเอคัพได้ในช่วงเวลาที่ไม่ห่างกันมาก จากปี ค.ศ. 1925 เป็นต้นมา เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด ก็ไม่เคยได้ไปสัมผัสกับถ้วยแชมป์ใบนี้อีกเลย

สโมสรตกชั้น เลื่อนชั้น อยู่อย่างนี้ไปๆ มาๆ ตลอด นับว่าเป็นช่วงเวลาที่มึดมนของสโมสร เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด มาก จากการจบอันดับที่ 6 ในดิวิชั่น 1 ปี ค.ศ 1974 พอปีต่อมาสโมสรก็ตกชั้นไปดิวิชั่น 2 และอยู่ตรงนั้นนาน 3 ปี ก่อนที่จะตกลงสู่ดิวิชั่น 3 เท่านั้นยังไม่พอ ในปี ค.ศ. 1981 สโมสรร่วงหล่นไปอยู่ดิวิชั่น 4 ในเวลานั้น (หากเทียบกับปัจจุบันแล้ว คือ ลีกทู) แต่แล้วก็อยู่ดิวิชั่น 4 ได้เพียงปีเดียวก็กลับขึ้นมาสู่ดิวิชั่น 3 และใช้เวลาอีกแค่ 2 ปีเท่านั้นกับการดันสโมสรขึ้นสู่ดิวิชั่น 2 พอมาถึงปี ค.ศ 1988 ก็ตกลงไปอยู่ดิวิชั่น 3 อีกครั้ง ก่อนจะได้ เดฟ บาสเซตต์ (Dave Bassett) เข้ามาเป็นผู้จัดการทีมคนใหม่ ทำให้ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด กลับสู่ยุดแห่งความสำเร็จ โดยใช้เวลาทำทีมเพียง 2 ปี ก็พา ให้ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด ขึ้นไปอยู่ลีกสูงสุดของประเทศได้อีกครั้งในปี ค.ศ. 1990 หลังจากที่ตกชั้นไปนานถึง 14 ปี แล้วสโมสรก็อยู่ได้เพียง 4 ปี ทางสมาคมฟุตบอลของอังกฤษก็ได้เปลี่ยนจากดิวิชั่น 1 เป็น พรีเมียร์ลีก อังกฤษ ทำให้ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด คือ 1 ในสโมสรที่อยู่ในยุคเปลี่ยนแปลง

ในปี ค.ศ. 1994 สโมสรก็ต้องตกชั้นไป ส่งผลให้สโมสรไม่ได้อยู่บนลีกสูงสุดยาวนานถึง 12 ปี แต่ว่าช่วงเวลาเหล่านั้นก็เกือบจะทำให้สโมสรเลื่อนชั้นอยู่หลายครั้ง แต่แล้วก็ทำไม่สำเร็จ หลังมีการเปลี่ยนผู้จัดการทีมถึง 2 คน ได้แก่ โฮเวิร์ด เคนดัลล์ (Howard Kendall) เข้ามารับตำแหน่งต่อจาก เดฟ บาสเซตต์ ในปี ค.ศ 1998 และ สตีฟ ทอมป์สัน (Steve Thompson) เข้ามาคุมทีมชั่วคราว ก่อนที่จะแต่งตั้ง นีล วอร์น็อก (Neil Warnock) เข้ามาคุมทีม แต่สภาวะความยากลำบากของ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด ก็เหมือนเดิม และเกือบจะจบในอันดับท้ายตารางด้วย นอกเหนือจากนี้ยังมีปัญหาทางด้านการเงินอีก ทำให้สโมสรไม่มีงบประมาณในการเสริมผู้เล่นตามความต้องการ แล้วปี ค.ศ. 2002-2003 ก็เป็นอีก 1 ปี ที่น่าจดจำเหตุการณ์มาก เพราะ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด ผ่านเข้าสู่รองรองชนะเลิศในประเทศทั้งสองรายการ และได้สิทธิในการเตะเพลย์ออฟเลื่อนชั้น เดอะ แชมเปี้ยนชิพ ด้วย

แต่ท้ายที่สุดแล้วก็พลาดหมด อย่างไรก็ตามทาง นีล วอร์น็อก ก็สามารถพา เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด เลื่อนชั้นสู่พรีเมียร์ลีกได้สำเร็จในปี ค.ศ. 2006 จากตำแหน่งรองแชมป์แชมเปี้ยนชิพ แต่อยู่ได้แค่ปีเดียวก็ตกชั้นลงมาอีก แล้ว เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด ก็ประสบปัญหากับค่าเหนื่อยที่ไม่เหมาะสมกับระดับฝีเท้าของนักเตะ บวกกับช่วงเวลาที่ประสบความสำเร็จนั้นสั้นเกินไป ในช่วงปี ค.ศ. 2009 เควิน แบล็กเวลล์ (Kevin Blackwell) ก็พาสโมสรเข้าถึงรอบเพลย์ออฟเลื่อนชั้น แต่แล้วก็ไม่ประสบความสำเร็จตามเคย เลยทำให้สโมสรกลับมาอยู่ในยุคที่มึดมนอีกครั้ง ในปี ค.ศ. 2010-2011 นับว่าเป็นหายนะอย่างแท้จริงของสโมสร เพราะทำการเปลี่ยนแปลงผู้จัดการทีมถึง 3 คน แล้วสุดท้ายก็ต้องตกชั้นลงไปอีก แต่การเข้ามาของ มิกกี้ อดัมส์ (Micky Adams) นั่นมีความหมายต่อ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด เป็นอย่างมาก สามารถพาสโมสรขึ้นสู่ลีกวันได้เป็นครั้งแรกในรอบ 23 ปี และ 5 ปีต่อมาก็สามารถขึ้นสู่เวทีระดับประเทศอย่าง พรีเมียร์ลีก อังกฤษ ได้สำเร็จ ปัจจุบัน เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด ยังอยู่ภายใต้การคุมทีมของ คริส วิลเดอร์ (Chris Wilder)

เกียรติประวัติแชมป์ทั้งหมดของ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด หรือ "ดาบคู่" ระดับประเทศ แชมป์ดิวิชั่น 1 หรือ แชมป์พรีเมียร์ลีก อังกฤษ (1 สมัย), แชมป์ดิวิชั่น 2 หรือ แชมป์แชมเปี้ยนชิพ (1 สมัย), แชมป์ลีกวัน (1 สมัย), แชมป์ลีกทู 1 สมัย), แชมป์ลีกเหนือ 1 สมัย), แชมป์เอฟเอฟคัพ (4 สมัย), แชมป์แชริตี้ชิลด์ หรือ แชมป์เอฟเอคอมมิวนิตี้ชิลด์ *เป็นแชมป์ร่วม* (1 สมัย) ตั้งแต่ ปี ค.ศ. 1973 เป็นต้นมา สโมสรก็ได้รับการสนับสนุนจากบริษัทยักษ์ใหญ่หลายบริษัท อาทิ เช่น อัมโบร (Umbro) ปี ค.ศ. 1973-1975, แอดมิรัล (Admiral) ปี ค.ศ. 1975-1979, โฮบอตต์ (Hobott) ปี ค.ศ. 1979-1983, อัมโบร (Umbro) ปี ค.ศ. 1983-1995, เอเวค (Avec) ปี ค.ศ. 1995-1997, เลอ ค็อก สปอร์ทิฟ (Le Coq Sportif) ปี ค.ศ. 1997-2000, แพททริค (Patrick) ปี ค.ศ. 2000-2002, เลอ ค็อก สปอร์ทิฟ (Le Coq Sportif) ปี ค.ศ. 2002-2009, มาครอน (Macron) ปี ค.ศ. 2009-2014 และอาดิดาส (Adidas) ปี ค.ศ. 2014-2020

สโมสรที่อยู่ในเครือของ เชฟฟิลด์ ยูไนเต็ด มีอยู่ทั้งหมด 10 สโมสร ประกอบไปด้วย อาร์คโคลว ทาว์น (Arklow Town) จากประเทศไอร์แลนด์, บักซ์ตัน เอฟซี (Buxton) จากประเทศอังกฤษ, เซ็นทรัล โคสต์ มาริเนิร์ส (Central Coast Mariners) จากประเทศออสเตรเลีย, เดอร์รี่ ซิตี้ (Derry City) จากประเทศไอร์แลนด์, เอสตูเดียนเตส ลา พลาต้า (Estudiantes de La Plata) จากประเทศอาร์เจนติน่า, เซาเปาโล (Sao Paulo) จากประเทศบราซิล, (Strindheim IL) จากประเทศนอร์เวย์, (Tata Football Academy) จากประเทศอินเดีย, รอยัล ไวท์ สตาร์ บรัสเซลส์ (white star woluwe) จากประเทศเบลเยี่ยม และเฟเนร์บาห์เช่ (fenerbahce) จากประเทศตุรกี ( Updated : 8-4-2020 )

Top Goal Player